Tổng hợp việc làm nhà hàng khách sạn mới nhất

Hướng dẫn cài song song Windows 8 và Windows 7 trên máy tính

Thảo luận trong 'Thủ thuật máy tính'

Chia sẻ trang này

1. truongminhthinh

truongminhthinh Chổi tre

Chạy song song hai hệ điều hành rất tiện lợi.
    Bài viết hướng dẫn bạn các bước cài đặt Windows 8 chạy song song với Windows 7 hiện có trên máy tính để bàn của bạn. Thủ thuật này có thể giúp bạn chạy Windows nào tùy thích mà không cần phải cài đặt lại gây mất mát dữ liệu.

Bước 1. Bạn cần chuẩn bị cho mình bản Win8 phù hợp dưới dạng file ảnh .ISO

Bước 2. Khi download file ISO về máy rồi thì bạn tiến hành giải nén file ISO vừa down về bằng Winrar (Chú ý: để giải nén file ISO này các bạn nên tạo một thư mục mới tại phân vùng mà bạn không dùng để cài W8, tức là nếu muốn cài Win 8 ở ổ D thì hãy để folder giải nén file ISO ở ổ E chẳng hạn).

Bước 3. Giải nén xong rồi thì bạn vào thư mục vừa giải nén, ở đây đường dẫn tới thư mục chứa bộ cài là E:\WIN8.

Bước 4. Bạn vào thư mục WIN8 vào tiếp thư mục sources, tìm file setup.exe và khởi chạy dưới quyền Admin.

(Chú ý: Các bạn phải chạy file setup.exe nằm trong thư mục Sources thì sau này khi cài đặt, WIN8 mới cho bạn lựa chọn phân vùng để cài đặt W8 nhé. Nếu không thì bạn chỉ được phép Upgrade từ WIN7 mà thôi)

Bước 5. Khi chạy setup.exe, màn hình sẽ hiện lên như sau:

Bước 6. Bạn có thể chọn 1 trong 2. Tiếp theo là điền Key trial.

Bước 7. Nhấn Next. Check vào ô Accept.

Bước 8. Nhấn Next.

Bước 9. Đến đây thì bạn phải lựa chọn cho mình.

-Chọn Upgrade: Nếu bạn muốn nâng cấp trực tiếp từ W7(cài đè lên W7, có thể giữ lại 1 số phần mềm và dữ liệu trong My Documents). Nếu chọn phần này, bạn sẽ không dùng được Win7 song song với Win8, Win7 sẽ lưu tại thư mục với tên Windows.old.

-Chọn Custom: Nếu bạn muốn cài Win8 trên một phân vùng khác và có thể sự dụng song song với Win7.

Bước 10. Màn hình khởi động sau khi hoàn tất, bạn đã có thể chọn Windows mà mình thích

Chúc bạn thành công!

Nguồn: Trang công nghệ thông tin SkyIT.vn